Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ ilẹ̀ ṣe pàtàkì gan-an nínú àwọn iṣẹ́ ilé kíkọ́, àwọn ilé ìwakùsà àti àwọn ilé ìkọ́lé. O lè gbára lé àwọn ẹ̀rọ yìí láti gbẹ́ ilẹ̀, láti gbé nǹkan sókè àti láti fọ́ àwọn ilé. Bí wọ́n ṣe lè máa ṣe nǹkan lọ́nà tó bá ṣáà ti wù wọ́n ṣe mú kí wọ́n ṣe pàtàkì gan-an fún iṣẹ́ ńláńlá. Nítorí pé oríṣiríṣi ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ ilẹ̀ ló wà, o lè rí èyí tó bá àwọn ohun tó o nílò mu.
àwọn irú àwọn ẹ̀rọ afúnpọn
Àwọn Ẹrọ Ìgbẹ́kòkòkò
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta kiri wà lára àwọn ẹ̀rọ tó wọ́pọ̀ jù lọ. Àwọn ẹ̀rọ yìí máa ń lo òpópónà dípò àwọn kẹ̀kẹ́, èyí sì máa ń jẹ́ kí wọ́n lè dúró gbọn-in gbọn-in lórí àwọn ilẹ̀ tí kò ríran dáadáa tàbí tí kò ní ẹrẹ̀. O lè gbára lé wọn láti ṣe àwọn iṣẹ́ tó le gan-an, irú bí kíkọ àfonífojì, gbígbé ohun èlò tàbí kíkó àwọn ilé lulẹ̀. Bí wọ́n ṣe ṣe wọ́n lọ́nà tó lágbára gan-an ló mú kí wọ́n dára gan-an fún iṣẹ́ ìkọ́lé àti iṣẹ́ ìwakùsà.
Àwọn Ẹ̀rọ Tó Ń Lo Ọ̀pá Ìkòkò
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta lórí kẹ̀kẹ́ jọ àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta lórí kẹ̀kẹ́, àmọ́ wọ́n máa ń lo kẹ̀kẹ́ dípò àwọn òpópónà. Àwọn ẹ̀rọ yìí máa ń ṣiṣẹ́ dáadáa lórí àwọn ibi tó fẹlẹ̀, tó le bí ojú ọ̀nà tàbí àwọn ìlú ńlá. O lè tètè gbé wọn láti ibì kan sí ibòmíràn, èyí á sì dín àkókò kù. Wọ́n dára gan-an fún iṣẹ́ bí títún ọ̀nà ṣe tàbí iṣẹ́ ilé iṣẹ́.
Àwọn Ẹ̀rọ Ìgbẹ́kú
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta kéréje jẹ́ alágbèéká, wọ́n sì rọrùn láti lò. Bí wọ́n ṣe kéré tó mú kó ṣeé ṣe fún ẹ láti ṣiṣẹ́ láwọn ibi tí kò tóbi, irú bí àwọn ilé gbígbé tàbí àwọn ilé tí wọ́n ti ń ṣe iṣẹ́ ilé. Láìka bí wọ́n ṣe tóbi tó sí, wọ́n máa ń ṣe àwọn iṣẹ́ bíi kí wọ́n máa walẹ̀, kí wọ́n máa ṣe àtúnṣe síbi tí wọ́n bá ń gbé, tàbí kí wọ́n máa ṣe àwọn nǹkan míì. O tún lè gbé wọn lọ síbi tó rọrùn, èyí sì máa ń jẹ́ kó rọrùn láti lò wọ́n.
Àwọn Ẹ̀rọ Tó Ń Gbé Ọ̀nà Gígùn
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta tó máa ń gba ibi tó jìn gan-an máa ń ní apá tó gùn àti ìlẹ̀kẹ̀. Wọ́n ṣe àwọn ẹ̀rọ yìí fún àwọn iṣẹ́ tó gba pé kó o máa ṣiṣẹ́ ní òkèèrè, irú bí pípọn odò tàbí fífi wọ́n lulẹ̀. Bí wọ́n ṣe máa ń dé ibi tó pọ̀ tó yìí máa ń jẹ́ kó o lè ṣe àwọn iṣẹ́ náà lọ́nà tó jáfáfá, tó sì dáàbò bò ẹ́.
Àwọn Ohun Èlò Ìgbẹ́kúlẹ̀ Tí Ń Lo Ọ̀nà Ọ̀gbìn àti Ọ̀gbìn
Wọ́n máa ń ṣe àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta lórí ilẹ̀ àti lórí omi fún àwọn àyíká tó jẹ́ ọ̀rinrin tàbí tó kún fún ọ̀rinrin. Wọ́n máa ń lúwẹ̀ẹ́ lórí omi, wọ́n sì máa ń rìn kiri láàárín àwọn ibi tó jẹ́ odò. O lè lò wọ́n fún wíwàhùwà, àtúnṣe àwọn àgbègbè tó jẹ́ pé omi ló ń gbẹ, tàbí láti fi ṣàkóso ìkún omi. Bí wọ́n ṣe ṣe wọ́n lọ́nà tó ṣàrà ọ̀tọ̀ mú kí wọ́n lè dúró gbọn-in nínú àwọn ipò tó le koko.
Àwọn Ẹrọ Ìgbẹ́kòkòkò
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta lórí òpó ni àwọn ẹ̀rọ tó máa ń ṣiṣẹ́ fún àwọn iṣẹ́ ńlá. Wọ́n máa ń lo àgbá kan tí wọ́n so mọ́ òpó ńlá kan àti okùn tó gùn. O lè lò wọ́n fún ṣíṣe ìwakùsà, ṣíṣúlẹ̀ inú ilẹ̀, tàbí ṣíṣe iṣẹ́ abẹ́ omi. Bí wọ́n ṣe tóbi tó àti bí agbára wọn ṣe pọ̀ tó mú kí wọ́n lè ṣe iṣẹ́ tó gba agbára gan-an.
Àwọn Ẹrọ Ìgbẹ́kòkòkò
Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ ilẹ̀ jáde tí wọ́n ń fi ẹ̀rọ tó ń mú nǹkan jáde lò máa ń lo àwọn ẹ̀rọ tó lágbára láti mú erùpẹ̀ tàbí pàǹtírí kúrò. Àwọn ẹ̀rọ yìí dára gan-an fún àwọn iṣẹ́ tó ṣòro láti ṣe, irú bí àwọn iṣẹ́ àtúnṣe ilé iṣẹ́ tó ń pèsè àwọn ohun èlò àti àwọn iṣẹ́ ìwalẹ̀pìtàn. O lè yẹra fún dída àwọn ilé tó wà lábẹ́ ilẹ̀ jẹ́ nítorí pé wọ́n ní àwọn ohun èlò tí kò lè ba nǹkan jẹ́.
Àwọn Ẹrọ Ìgbẹ́kòkòkò
Àwọn ẹ̀rọ tó ń lo omi láti gbẹ́ ilẹ̀ máa ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Wọ́n máa ń lo àwọn ẹ̀rọ amúlétutù láti máa darí ìṣísẹ̀ wọn, èyí sì máa ń jẹ́ kó o lè máa darí wọn dáadáa. Àwọn ẹ̀rọ yìí máa ń ṣe onírúurú iṣẹ́, láti ṣílẹ̀, láti gbé nǹkan sókè títí kan fífi nǹkan wọ́. Bí wọ́n ṣe lè máa ṣe ara wọn ní àyípadà mú kí wọ́n jẹ́ ọ̀kan lára irú àwọn ẹ̀rọ tó gbajúmọ̀ jù lọ.
Àwọn Ohun Tí Wọ́n Fi Ń Ṣiṣẹ́ Ìkòkò àti Bí Wọ́n Ṣe Ń lò Ó
Àwọn àpò
Àwọn àgbá ni wọ́n sábà máa ń fi ṣe ohun èlò tí wọ́n fi ń gbẹ́ ilẹ̀. O lè lò wọ́n láti walẹ̀, láti kó nǹkan, àti láti gbé àwọn nǹkan bí erùpẹ̀, àpáta tàbí pàǹtírí. Wọ́n máa ń tóbi, wọ́n sì máa ń rí bí wọ́n ṣe fẹ́, kí wọ́n lè ṣe iṣẹ́ tó yàtọ̀ síra. Bí àpẹẹrẹ, omi tó ń gbẹ́ kòtò ṣe pàtàkì gan-an fún àwọn kòtò tóóró, nígbà tí omi tó ń gbé òkúta ṣe dára fún àwọn iṣẹ́ tó wúwo. Tó o bá yan àpò tó dára, wàá túbọ̀ máa ṣiṣẹ́ dáadáa, wàá sì dín bí ẹ̀rọ náà ṣe ń díjú kù.
Àwọn irinṣẹ́ tí a fi ń ṣe àgbá
Àwọn ọ̀pá ìdiwọ̀n tí wọ́n ń pè ní àwọn ohun èlò tó ń mú kí nǹkan rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọra rọ Àwọn ohun tó o fi ń ṣe nǹkan yìí máa ń jẹ́ kó rọrùn fún ẹ láti fọ́ àwọn nǹkan bíi kọ́ńsù, òpópónà tàbí àpáta. O lè gbára lé wọn láti ṣe àwọn iṣẹ́ bíi títún ọ̀nà ṣe, gbígbé ìpìlẹ̀ kúrò tàbí ṣíṣe iṣẹ́ ibi tí wọ́n ti ń wa òkúta. Ìṣòro ńlá ni wọ́n máa ń ní, èyí sì máa ń jẹ́ kí wọ́n lè lo àwọn ohun èlò tó lágbára gan-an.
Àwọn ohun èlò tí ń di nǹkan mú
Àwọn ohun èlò tó lè mú nǹkan tó bá wà ní ibi tó yàtọ̀ síra ni àwọn ohun èlò tó máa ń mú nǹkan tó bá wà ní ibi tó yàtọ̀ síra. O lè lò wọ́n láti ṣe àwọn nǹkan bíi kíkó pàǹtírí, kíkó igi, tàbí kíkó irin àlòkù. Wọ́n máa ń mú kí nǹkan máa gbẹ́sẹ̀ dáadáa, èyí sì máa ń jẹ́ kí wọ́n lè máa gbẹ́ ọ lọ́nà tó jáfáfá. Àwọn ohun èlò tó ń mú nǹkan pọ̀ máa ń wúlò gan-an nínú àwọn ilé iṣẹ́ bíi igbó àti àtúnlò.
Àwọn ohun èlò ìfúnpá
Àwọn ohun èlò tí wọ́n fi ń gẹ́lẹ́ ni àwọn ohun èlò tí wọ́n fi ń gẹ́lẹ́, èyí tó máa ń jẹ́ kó o lè ṣe àwọn ihò nínú ilẹ̀. O lè lò wọ́n fún àwọn iṣẹ́ bíi rírán igi, gbígbé òpó ààbò, tàbí gbígbé òpó iná. Wọ́n máa ń tóbi lọ́nà tó yàtọ̀ síra, kí wọ́n lè bá ohun tó o fẹ́ ṣe mu. Àwọn ohun èlò yìí máa ń dín àkókò àti ìsapá kù, pàápàá nígbà tí wọ́n bá ń ṣiṣẹ́ lórí ilẹ̀ tó le tàbí tí kò ríran.
Àwọn Ẹlẹ́dẹ̀
Àwọn ohun èlò tó máa ń fọ́n nǹkan ni àwọn ohun èlò tó máa ń fọ́ àwọn nǹkan tó le. O lè fi wọ́n tú ilẹ̀ tó ti di yìnyín, ilẹ̀ tó ti di tútù tàbí òpó igi asphalt. Wọ́n wúlò gan-an nígbà tí wọ́n bá ń múra iṣẹ́ ìwakùsà tàbí iṣẹ́ ìkọ́lé sílẹ̀. Ohun èlò tí wọ́n fi ń ya nǹkan kúrò lára àwọn ohun èlò náà máa ń mú kí ẹ̀rọ náà lágbára láti gbé ojú ọ̀nà tó le.
Bó O Ṣe Lè Yan Ẹrọ Ìgbẹ́kú Tó Tọ́
Àwọn Ohun Tí Wọ́n Ń Fẹ́ Nínú Àjọṣe
Àlàfo iṣẹ́ rẹ ló máa pinnu irú ẹ̀rọ tí wàá nílò. Tó o bá fẹ́ ṣe iṣẹ́ ìkọ́lé tàbí iṣẹ́ ìwakùsà tó pọ̀, o lè yan àwọn ẹ̀rọ tó máa ń ṣiṣẹ́ gan-an, irú bí àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta tàbí àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta. Àwọn iṣẹ́ kékeré, bíi ṣíṣe àyíká tàbí ilé, sábà máa ń béèrè àwọn ohun èlò tó kéré bíi àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta. Ronú nípa àwọn iṣẹ́ tó o máa ṣe. Tí wọ́n bá ń walẹ̀, tí wọ́n ń gbé nǹkan sókè tàbí tí wọ́n ń wọ́n lulẹ̀, ó lè gba pé kí wọ́n fi ohun èlò kan tàbí ohun èlò míì dí wọn lọ́wọ́. Tó o bá fi ẹ̀rọ náà bá iṣẹ́ náà mu, wàá lè ṣe iṣẹ́ rẹ lọ́nà tó jáfáfá, wàá sì dín ìṣòro tó o máa ní kù.
Àgbègbè àti Àyíká
Àgbègbè náà ṣe pàtàkì gan-an nínú ìpinnu rẹ. Ilẹ̀ tí kò ríran dáadáa tàbí tí kò ní ẹrẹ̀ máa ń gba pé kí wọ́n lo ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta kiri nítorí pé ó máa ń dúró sójú kan. Àwọn ọkọ̀ tó ń gbẹ́ ilẹ̀ ní àwọn ìlú ńláńlá tí wọ́n ti ṣe ojú pópó ni wọ́n máa ń fi àwọn ọkọ̀ tó ní kẹ̀kẹ́ gbẹ́ ilẹ̀. Àwọn ibi tí omi ti ń ya wọlé tàbí àwọn ilé iṣẹ́ tó ń gbé omi jáde máa ń nílò àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta lórí ilẹ̀ àti lórí omi. Máa fara balẹ̀ ṣàyẹ̀wò ibi tó o wà kó o lè yẹra fún dídẹ̣tí tàbí kí o má ṣe jẹ́ kí àwọn ohun èlò rẹ bà jẹ́. Tó o bá yan ẹ̀rọ tó bá ipò ibi tó o fẹ́ lò mu, wàá lè máa ṣiṣẹ́ bó ṣe tọ́ àti bó ṣe yẹ.
Àwọn Ohun Tó Yẹ Ká Fi Owó Náà Sórí àti Bí Oúnjẹ Ṣe Pọ̀ Tó
Owó tó o máa ná àti bí ẹ̀rọ tó o fi ń walẹ̀ ṣe tóbi tó máa ń bára mu. Àwọn ẹ̀rọ tó tóbi jù lè ṣe àwọn iṣẹ́ tó le gan-an, àmọ́ wọ́n máa ń náni lówó púpọ̀. Àwọn ẹ̀rọ tó ń gbẹ́ òkúta kékeré lọ́wọ́ máa ń wọlé gan-an, wọ́n sì máa ń wúlò fún àwọn iṣẹ́ kékeré. Má ṣe kàn máa ṣètò bí wàá ṣe máa náwó lórí ilé tàbí ilé tó o fẹ́ gbà nìkan, o tún máa ṣètò bí wàá ṣe máa bójú tó ilé náà àti bí wàá ṣe máa náwó lórí epo. Tó o bá mọ bí iṣẹ́ náà ṣe ná ẹ tó, wàá lè ṣe ìpinnu tó bọ́gbọ́n mu.
Gbígba Ilé Lọ́wọ́ Àtàwọn Ohun Tó O Lè Ra
Pinnu bóyá wàá máa yá tàbí wàá máa rà á ní ìbámu pẹ̀lú bí iṣẹ́ náà ṣe máa gùn tó àti bí wọ́n ṣe máa ń lò ó. Ìlú tí wọ́n ń kọ́ sílé ló máa ń dára fún àwọn ilé tí wọ́n bá ń kọ́ fún ìgbà díẹ̀ tàbí fún ìgbà kan ṣoṣo. Ó máa ń dín ìnáwó ìtọ́jú kù. Ó dára kó o ra ẹ̀rọ yìí tó o bá ń lo ẹ̀rọ náà lọ́pọ̀ ìgbà tàbí tó o bá ń ṣe àwọn iṣẹ́ kan. Tó o bá jẹ́ oníṣòwò, wàá lè máa darí àwọn ohun èlò náà. Ronú lórí àwọn àǹfààní àti ibi tí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn lè já sí kó o lè ṣe ìpinnu tó dára jù lọ.